ओमान सुपर-८ शर्यतीतून बाहेर, स्कॉटलंड सात गडी राखून विजयी, इंग्लंडच्या अडचणीत वाढ

0

मुंबई (गुरुदत्त वाकदेकर) : एकीकडे जग भारत-पाकिस्तान सामन्यात व्यग्र होते, तर दुसरीकडे ओमान आणि स्कॉटलंड सामन्यात मोठा खेळ झाला. वास्तविक, ओमानचा संघ सलग तिसऱ्या पराभवासह सुपरच्या शर्यतीतून बाहेर पडला आहे. स्कॉटलंडने ब गटातील गुणतालिकेत तीन सामन्यांतून दोन विजय मिळवून अव्वल स्थान पटकावले आहे. त्यांच्या खात्यात पाच गुण आहेत. त्याच वेळी, ओमानचा निव्वळ रन रेट -१.६१३ झाला आहे. आश्चर्याची बाब म्हणजे त्याचे खातेही अद्याप उघडलेले नाही. 

नॉर्थ साऊंडच्या सर व्हिव्हियन रिचर्ड्स स्टेडियमवर खेळल्या गेलेल्या या सामन्यात ओमानने नाणेफेक जिंकून प्रथम फलंदाजी केली आणि २० षटकात ७ गडी गमावून १५० धावा केल्या. प्रत्युत्तरात स्कॉटलंडने १३.१ षटकांत तीन विकेट्स गमावत १५३ धावा केल्या आणि सामना ७ विकेट्स राखून जिंकला. टी२० विश्वचषक २०२४च्या २०व्या सामन्यात स्कॉटलंडने विजय मिळवून इंग्लंडच्या अडचणी वाढवल्या आहेत. 

वास्तविक, प्रत्येक गटातून दोन संघ सुपर-८ मध्ये प्रवेश करतील. ओमानविरुद्धच्या विजयासह स्कॉटलंड अव्वल स्थानावर पोहोचला आहे. त्यांचा पुढील सामना ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध आहे. ऑस्ट्रेलियाने हा सामना जिंकल्यास सुपर-८ मधील त्यांचे स्थान निश्चित होईल. त्याचवेळी स्कॉटलंडचा पराभव झाला तरी त्यांची शक्यता इंग्लंडवर अवलंबून असेल. सध्याच्या स्पर्धेत इंग्लंडने आतापर्यंत दोन सामने खेळले आहेत. यातील एक सामना अनिर्णित राहिला तर एका सामन्यात त्यांना पराभवाला सामोरे जावे लागले. यासह संघाच्या खात्यात केवळ एक गुण आहे. इंग्लंडने त्यांचे दोन्ही सामने जिंकले तरी त्यांच्या खात्यात केवळ पाच गुण होतील. मात्र, नेट रन रेटमध्ये ते पराभूत होऊ शकतात. 

नाणेफेक जिंकून प्रथम फलंदाजीला आलेल्या ओमानला १३ धावांवर ख्रिस सोलने पहिला धक्का दिला. केवळ १३ धावा करू शकणाऱ्या नसीम खुशीला त्याने बाद केले. यानंतर विकेट्सचा क्रम सुरूच राहिला. कर्णधार आकिब इलियास १६, झीशान मकसूद ३ आणि खालिद काइल ५ धावा करून बाद झाले. प्रतीक आठवले आणि अयान खान यांच्याशिवाय ओमानच्या एकाही फलंदाजाला चांगली कामगिरी करता आली नाही. या दोघांनी अनुक्रमे ५४ आणि ४१ नाबाद धावांची स्फोटक खेळी खेळली. याशिवाय मेहरान खानने १३ धावा, रफी उल्लाहने शून्य धावा आणि शकील अहमदने ३ नाबाद धावा केल्या. स्कॉटलंडकडून सफायान शरीफने २ तर मार्क वॅट, ब्रॅड व्हील, ख्रिस सॉले आणि ख्रिस ग्रीव्हज यांनी प्रत्येकी एक विकेट घेतली. 

१५० धावांच्या लक्ष्याचा पाठलाग करणाऱ्या स्कॉटलंडची सुरुवात चांगली झाली. जॉर्ज मुनसे आणि मायकेल जोन्स यांच्यात पहिल्या विकेटसाठी २१ धावांची भागीदारी झाली. मात्र, बिलाल खानने तिसऱ्या षटकाच्या शेवटच्या चेंडूवर जोन्सला मेहरानकरवी झेलबाद केले. त्याला एक चौकार आणि दोन षटकारांच्या मदतीने १६ धावा करता आल्या. यानंतर ब्रँडन मॅककुलन याने जॉर्ज मुसीसोबत दुसऱ्या विकेटसाठी २९ चेंडूत ६५ धावांची तुफानी भागीदारी केली. मेहरान खानने आठव्या षटकाच्या पाचव्या चेंडूवर ही भागीदारी भेदली. त्याने सलामीवीर मुन्सीला शकीलकरवी झेलबाद केले. तो २० चेंडूत ४१ धावांची वैयक्तिक धावसंख्या करून तंबूमध्ये परतला. संघाला तिसरा धक्का रिची बेरिंग्टनच्या रूपाने बसला जो केवळ १३ धावा करू शकला. यानंतर पाचव्या क्रमांकावर फलंदाजीला आलेल्या मॅथ्यू क्रॉसने मॅक्युलेनसोबत मॅचविनिंग पार्टनरशिप केली. तिसऱ्या क्रमांकावर फलंदाजीला आलेल्या मॅककुलोने नऊ चौकार आणि दोन षटकारांच्या मदतीने ६१ धावा केल्या, तर यष्टीरक्षक फलंदाज क्रॉसने दोन षटकारांसह १५ धावा करत संघाला विजयाकडे नेले. या सामन्यात दोन्ही फलंदाज अपराजित राहिले. ओमानकडून बिलाल खान, आकिब इलियास आणि मेहरान खान यांनी प्रत्येकी एक विकेट घेतली.

ब्रँडन मॅककुलनला सामनावीर पुरस्काराने गौरविण्यात आले.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here