Breaking

नोट बंदी नव्हे तर नोट बदली काळात तुम्ही बँकेत किती वेळा ₹2000 च्या नोटा जमा करू शकता ! त्याची मर्यादा काय आहे ?

पाचोरा – नोटबंदीचा काळ आणि त्यावेळेस लागलेल्या रांगा व नागरिकांची झालेली वाताआहात लक्षात घेता 2000 ची नोट संदर्भात 9 मे रोजी संध्याकाळी RBI कडून 2000 रुपयांची नोट चलनातून बाहेर काढण्याचा मोठा निर्णय आला. मात्र, त्याची कायदेशीर निविदा सुरू राहणार आहे. 30 सप्टेंबरपूर्वी बँकेत जाऊन या नोटा बदलाव्या लागणार आहेत. म्हणजेच, लोकांना काळजी करण्याची गरज नाही, नोटा 30 सप्टेंबरपर्यंत वैध राहतील आणि तुम्हाला ही नोट बदलण्यासाठी बराच वेळ मिळेल. सरकार आणि आर .बी आय ने

या प्रकरणी स्पष्ट केले आहे की, ही नोटाबंदी नाही, ती केवळ नोटा बदली आहे. आरबीआयच्या परिपत्रकानुसार, तुम्ही एकावेळी 2000 रुपयांच्या फक्त 10 नोटा बदलू शकता. म्हणजेच एकाच वेळी नोटा बदलण्याची मर्यादा 20,000 रुपये असेल. पण अशा स्थितीत लोकांच्या मनात एक प्रश्न आहे की

नोट किती वेळा बँकेत जमा करता येईल आणि किती रकमेपर्यंत नोट बदलता येईल ?आपल्याकडे 10 पेक्षा जास्त नोटा असल्यास काय करावे ? :-


तुमच्याकडे 2000 रुपयांच्या 10 पेक्षा जास्त नोटा असतील आणि तुम्हाला वाटत असेल की यापेक्षा जास्त नोटा जमा करता येणार नाहीत, तर हा गैरसमज तुमच्या मनातून काढून टाका कारण 2000 रुपयांच्या म्हणजेच 20,000 रुपयांच्या 10 नोटा एका वेळी बदला असे परिपत्रकात सांगण्यात आले आहे. नोटा बदलून घेण्यासाठी तुम्ही किती वेळा बँकेत जाऊ शकता हे सांगण्यात आलेले नाही. म्हणूनच 10 नोटा एकाच वेळी बदलल्यानंतर तुम्ही दुसऱ्या आणि तिसऱ्यांदा बँकेत जाऊन नोट बदलून घेऊ शकता.

रकमेची मर्यादा काय आहे ? :-
दुसरा प्रश्न, नोट किती रकमेपर्यंत बदलली जाऊ शकते ?

त्याचं असं आहे नोटा बदलून घेताना परिपत्रकात कोणत्याही रकमेचा उल्लेख नाही. याचा अर्थ 30 सप्टेंबरपर्यंत तुम्हाला 2000 रुपयांच्या 10-10 नोटा आणि कितीही वेळा बदलून मिळू शकतात. पण होय, नोट जमा करताना तुमचे केवायसी केले जाऊ शकते. हे केवायसी नियमांवर अवलंबून आहे.

बदलीसाठी बँक नकार देऊ शकत नाही :-


2000 रुपयांची नोट कोणत्याही बँकेत बदलता येते. यासाठी तुमचे त्या बँकेत खाते असणे आवश्यक नाही. यासाठी कोणतीही बँक तुम्हाला नकार देऊ शकत नाही. जर तुम्हाला कोणत्याही बँकेत नोट बदलण्यास नकार दिला गेला तर तुम्ही त्या बँकेच्या व्यवस्थापकाकडे तक्रार करू शकता. 30 दिवसांच्या आत तुमच्या तक्रारीवर कोणतीही कारवाई न झाल्यास तुम्ही RBI कडे तक्रार करू शकता.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here