पाचोरा :- निवडणुकीच्या काळात भाजपाने शेतकऱ्यांना संपूर्ण कर्जमाफी, हमीभावाने खरीप आणि रब्बी पिकांची खरेदी, जीएसटीमधून शेतीमालाच्या आवश्यक वस्तूंना सूट, आणि वीज दरांमध्ये सवलत यांसारखी अनेक आश्वासने दिली होती. मात्र, सत्ता मिळाल्यानंतर या आश्वासनांची अंमलबजावणी झालेली नाही. परिणामी, शेतकरी अडचणीत सापडले असून त्यांच्या मागण्यांकडे दुर्लक्ष होत आहे. याच्या निषेधार्थ काँग्रेस पक्षाने पाचोरा येथे एकदिवसीय धरणे आंदोलन आयोजित केले.
या आंदोलनात शेतकऱ्यांना तातडीने संपूर्ण कर्जमाफी देण्यात यावी, तसेच सोयाबीन, कापूस, तूर, हरभरा यांसारख्या महत्त्वाच्या पिकांची शासनाने हमीभावाने खरेदी करावी, या मागण्यांचा पुनरुच्चार करण्यात आला. याशिवाय, जे शेतकरी त्यांच्या पिके खुले बाजारात कमी दराने विकण्यास मजबूर झाले, त्यांच्यासाठी ‘भावांतर योजना’ त्वरित लागू करावी, अशीही जोरदार मागणी करण्यात आली.
सध्या राज्यभरात वीज वितरण कंपनीकडून घरगुती आणि शेतीसाठी वापरण्यात येणाऱ्या वीज कनेक्शनवर स्मार्ट मीटर बसवण्याची मोहीम राबवली जात आहे. मात्र, स्मार्ट मीटरमुळे ग्राहकांना अनावश्यक आर्थिक भार सोसावा लागत आहे. ग्रामीण आणि शहरी भागातील नागरिकांनी याला मोठ्या प्रमाणात विरोध दर्शवला असून, काँग्रेस पक्षाने या स्मार्ट मीटर बसवण्याच्या निर्णयाला विरोध केला आहे. त्यामुळे, हा निर्णय मागे घेऊन ग्राहकांवर अन्याय होऊ नये, अशी काँग्रेस कार्यकर्त्यांची प्रमुख मागणी होती.
शेतकऱ्यांना शेतीसाठी आवश्यक असणाऱ्या खते, बियाणे, कीटकनाशके आणि शेतीसाठी लागणारी अवजारे यांना जीएसटीमधून मुक्त करण्याची गरज आहे. परंतु, सरकारच्या अनास्थेमुळे या वस्तूंच्या किमती वाढल्या असून, शेतकऱ्यांना मोठ्या आर्थिक संकटाला सामोरे जावे लागत आहे. सरकारने जीएसटीमधून या वस्तूंना मुक्त केल्यास, शेतकऱ्यांचे उत्पादन खर्च कमी होईल आणि शेती अधिक फायदेशीर ठरेल, असा मुद्दा या आंदोलनात उपस्थित करण्यात आला.
या आंदोलनादरम्यान, भाजप सरकारच्या शेतकरीविरोधी धोरणांविरोधात जोरदार घोषणाबाजी करण्यात आली. सरकारला त्यांच्या निवडणूकपूर्व आश्वासनांची आठवण करून देण्यासाठी काँग्रेस कार्यकर्त्यांनी “शेतकऱ्यांच्या हक्कासाठी लढा”, “खोटी आश्वासने देणारे सरकार हाय हाय”, “संपूर्ण कर्जमाफी अमलात आणा” यांसारख्या घोषणा दिल्या. या आंदोलनानंतर, काँग्रेसच्या शिष्टमंडळाने नायब तहसीलदार विनोद कुमावत यांना मागण्यांचे निवेदन सादर केले.
या धरणे आंदोलनात काँग्रेसचे अनेक प्रमुख नेते आणि कार्यकर्ते मोठ्या संख्येने सहभागी झाले होते. काँग्रेस तालुका अध्यक्ष सचिन सोमवंशी यांच्या नेतृत्वाखाली हे आंदोलन करण्यात आले. यावेळी काँग्रेसचे जिल्हाध्यक्ष प्रदीपराव पवार, तालुका अध्यक्ष सचिन सोमवंशी, प्रदेश प्रतिनिधी शेख इस्माइल शेख फकिरा, जिल्हा सरचिटणीस प्रताप पाटील, जिल्हा सचिव राजेंद्र महाजन, इरफान मनियार, युवक प्रदेश सरचिटणीस आशुतोष पवार, मनोहर महाले, महिला सरचिटणीस कुसुम पाटील, शरीफ शेख, शंकर सोनवणे, उबाठाचे अरुण पाटील, अॅड. के. एस. पाटील, आनंद अहीरे, नवल भोई, युवक काँग्रेस अध्यक्ष कल्पेश येवले, सुनील पाटील, मुबारक शेख, प्रकाश भिवसने, साहेबराव पाटील, दशरथ पाटील, रामसिंग जाधव, रविंद्र राठोड, चेतन बोदवडे आदी पदाधिकारी व कार्यकर्ते मोठ्या संख्येने उपस्थित होते.
यावेळी उपस्थित नेत्यांनी भाजप सरकारला कडक शब्दांत इशारा दिला की, जर सरकारने शेतकऱ्यांच्या मागण्यांकडे दुर्लक्ष केले, तर काँग्रेस पक्ष राज्यभर तीव्र आंदोलन करेल. शेतकऱ्यांचे हक्क आणि कल्याण ही काँग्रेस पक्षाची प्राथमिकता असून, शेतकऱ्यांच्या लढाईत काँग्रेस त्यांच्या पाठीशी खंबीरपणे उभी राहील, असे नेत्यांनी स्पष्ट केले.
शेतकऱ्यांच्या प्रश्नांबाबत भाजप सरकारकडून चालू असलेल्या दुर्लक्षाविरोधात काँग्रेसने केलेले हे धरणे आंदोलन मोठ्या प्रमाणावर यशस्वी झाले. शेतकऱ्यांच्या मागण्यांसाठी काँग्रेस कार्यकर्त्यांनी दाखवलेली एकजूट आणि संघर्षभावना पाहता, भविष्यात यासंदर्भात आणखी तीव्र आंदोलन होण्याची शक्यता नाकारता येत नाही.
ध्येय न्यूज चॅनेलच्या बातम्या मिळवण्यासाठी येथे क्लिक करून आमचा व्हाट्सअप ग्रुप जॉईन करा.